Call us: (028) 66.701.709 | Hotline: 0903.419.479

Ngôn ngữ

englishEnglish / VietnamTiếng Việt

Cấp dưỡng nuôi con sau khi ly hôn được quy định như thế nào?

Khi con chưa đủ tuổi mà cha mẹ muốn ly hôn không thể sống cùng nhau nữa thì một trong hai người không trực tiếp nuôi còn thì sẽ phải có trách nhiệm cấp dưỡng nuôi con. Vậy quy định như thế nào về cấp dưỡng nuôi con sau khi ly hôn? Nếu con đã đủ 18 tuổi thì có còn phải cấp dưỡng nữa không? Hãy cùng Apolo Lawyers tìm hiểu về quy định cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn, nếu cần hỗ trợ Quý khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số Hotline: 0903.419.479.

1. Cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn là gì?

Cấp dưỡng khi ly hôn là việc người cha hoặc người mẹ sau khi ly hôn đóng góp bằng tiền hoặc tài sản để hỗ trợ người còn lại trong việc nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con chung của họ nếu con chung đó là người chưa thành niên hoặc người đã thành niên mà không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình. Việc cấp dưỡng nhằm mục đích đáp ứng nhu cầu thiết yếu của người con khi không trực tiếp sống chung với người cha hoặc người mẹ – là người cấp dưỡng.

Dịch vụ luật sư Apolo Lawyers

Cấp dưỡng nuôi con sau khi ly hôn được quy định như thế nào? 

2. Sau khi ly hôn thì phải cấp dưỡng cho con đến khi nào?

Theo quy định tại Điều 110 Luật hôn nhân và gia đình về nghĩa vụ cấp dưỡng của cha, mẹ đối với con, như sau:

Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho:

  • Con chưa thành niên;

  • Con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình trong trường hợp không sống chung với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con.

Nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt trong các trường hợp sau: (quy điịnh tại Điều 118 luật hôn nhân và gia đình)

  • Người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình;

  • Người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi;

  • Người cấp dưỡng đã trực tiếp nuôi dưỡng người được cấp dưỡng;

  • Người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết;

  • Bên được cấp dưỡng sau khi ly hôn đã kết hôn;

  • Trường hợp khác theo quy định của luật.

3. Mức cấp dưỡng cho con được quy định như thế nào?

Mức cấp dưỡng cho con sau khi cha mẹ ly hôn được quy định tại Điều 116 Luật hôn nhân và gia đình, như sau:

  • Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

  • Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

Dịch vụ luật sư Apolo Lawyers

Cấp dưỡng nuôi con sau khi ly hôn được quy định như thế nào? 

4. Không thực hiện cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn sẽ bị xử lý như thế nào?

Điều 186 Bộ luật Hình sự 2015, được sửa đổi khoản 37 Điều 1 Bộ luật Hình sự sửa đổi 2017 quy định cụ thể về tội từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng, như sau: “Người nào có nghĩa vụ cấp dưỡng và có khả năng thực tế để thực hiện việc cấp dưỡng đối với người mà mình có nghĩa vụ cấp dưỡng theo quy định của pháp luật mà từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng, làm cho người được cấp dưỡng lâm vào tình trạng nguy hiểm đến tính mạng, sức khỏe hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này mà còn vi phạm, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 380 của Bộ luật này, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.”

Theo đó, tại điểm a khoản 3 Điều 64 Nghị Định 82/2020/NĐ-CP quy định hành vi vi phạm quy định trong lĩnh vực thi hành án dân sự khi không thực hiện công việc phải làm theo bản án, quyết định, thì bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000

Hãy liên hệ địa chỉ email: contact@apolo.com.vn hoặc Hotline - 0903.419.479 nếu Quý khách có bất kỳ khó khăn, thắc mắc để được Luật sư của Công ty Luật Apolo Lawyers tư vấn, giải đáp mọi thắc mắc. Chúng tôi luôn cung cấp dịch vụ pháp lý chuyên nghiệp với chất lượng vượt trội. Thông tin của khách hàng được chúng tôi bảo mật tuyệt đối. Và điều quan trọng mang đến sự thành công cho chúng tôi là chúng tôi luôn mang đến cho khách hàng sự an tâm và lợi ích tối đa.

>>> Xem thêm: Tại sao khi ly hôn và chia tài sản cần phải có Luật sư

>>> Xem thêm: Vợ chồng ly hôn, tài sản thừa kế thuộc về ai

APOLO LAWYERS

Dịch Vụ Giải Quyết Tranh Chấp Đất Đai

Dịch vụ luật sư riêng cho doanh nghiệp

Dịch vụ Luật sư tại Thành phố Hồ Chí Minh

Tư vấn pháp luật trực tuyến

Dịch Vụ Tham Gia Giải Quyết Tranh Chấp Tại Tòa Án

Đăng ký nhận tin
Đăng ký nhận bản tin ngay hôm nay để nhận được những thông tin mới nhất từ CÔNG TY LUẬT APOLO LAWYERS
icon_email
phone-icon