Call us: (028) 66.701.709 | Hotline: 0903.419.479

Ngôn ngữ

englishEnglish / VietnamTiếng Việt

Bán rượu bia cho trẻ chưa thành niên bị xử phạt như thế nào?

Rượu, bia ảnh hưởng đến rất nhiều cơ quan trong cơ thể, có tác hại tức thời như gây đau đầu, mệt mỏi, buồn nôn,.. đồng thời, gây hại mạnh lên gan dẫn đến các nguồn bệnh về tim mạch, viêm loét dạ dày, tiểu đường, cao huyết áp,… tuy nhiên nhiều người vẫn ngó lơ đi tác hại của chúng, đặc biệt ở trẻ chưa thành niên. Quản lý cũng như tiếp cận đến với hành vi bán, cung cấp rượu, bia cho trẻ chưa thành niên ở nước ta vẫn chưa chặt chẽ. Đồng thời khả năng nhận thức và làm chủ hành vi của trẻ chưa thành niên vẫn còn hạn chế, chưa tự bảo vệ được mình khỏi các tác động của rượu bia. Thông qua bài viết dưới đây, Apolo Lawyers sẽ cho biết hành vi bán rượu bia cho trẻ chưa thành niên bị xử phạt như thế nào. Nếu cần hỗ trợ Quý khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số Hotline: 0903.419.479.

1. Có được bán rượu bia cho trẻ chưa thành niên không?

Căn cứ theo Điều 5 Luật phòng chống tác hại của rượu bia 2019 có quy định về các hành vi bị nghiêm cấm trong phòng, chống tác hại của rượu, bia như sau:

  • Xúi giục, kích động, lôi kéo, ép buộc người khác uống rượu, bia.

  • Người chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia.

  • Bán, cung cấp, khuyến mại rượu, bia cho người chưa đủ 18 tuổi.

  • Sử dụng lao động là người chưa đủ 18 tuổi trực tiếp tham gia vào việc sản xuất, mua bán rượu, bia.

  • Cán bộ, công chức, viên chức, người lao động trong các cơ quan, tổ chức, sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, chiến sĩ, người làm việc trong lực lượng vũ trang nhân dân, học sinh, sinh viên uống rượu, bia ngay trước, trong giờ làm việc, học tập và nghỉ giữa giờ làm việc, học tập.

  • Điều khiển phương tiện giao thông mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn.

  • Quảng cáo rượu có độ cồn từ 15 độ trở lên.

  • Cung cấp thông tin không chính xác, sai sự thật về ảnh hưởng của rượu, bia đối với sức khỏe.

  • Khuyến mại trong hoạt động kinh doanh rượu, bia có độ cồn từ 15 độ trở lên; sử dụng rượu, bia có độ cồn từ 15 độ trở lên để khuyến mại dưới mọi hình thức.

  • Sử dụng nguyên liệu, phụ gia, chất hỗ trợ chế biến không được phép dùng trong thực phẩm; nguyên liệu, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm không bảo đảm chất lượng và không rõ nguồn gốc, xuất xứ để sản xuất, pha chế rượu, bia.

  • Kinh doanh rượu không có giấy phép hoặc không đăng ký; bán rượu, bia bằng máy bán hàng tự động.

  • Kinh doanh, tàng trữ, vận chuyển rượu, bia giả, nhập lậu, không bảo đảm chất lượng, không rõ nguồn gốc, xuất xứ, nhập lậu rượu, bia.

  • Các hành vi bị nghiêm cấm khác liên quan đến rượu, bia do luật định.

Theo đó, hành vi bán, cung cấp khuyến mại rượu, bia cho trẻ chưa thành là hành vi bị nghiêm cấm theo quy định của pháp luật.

Dịch vụ luật sư Apolo Lawyers

Bán rượu bia cho trẻ chưa thành niên bị xử phạt như thế nào? 

2. Bị xử phạt như thế nào khi bán rượu, bia cho trẻ chưa thành niên?

Xử phạt về hành vi vi phạm các quy định về bán, cung cấp rượu bia được quy định tại Điều 31 Nghị định 117/2020/NĐ-CP, như sau:

  • Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

  • Bán, cung cấp rượu, bia cho người chưa đủ 18 tuổi;

  • Không niêm yết thông báo không bán rượu, bia cho người chưa đủ 18 tuổi tại vị trí dễ nhìn của cơ sở bán rượu, bia.

  • Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

  • Bán rượu, bia tại địa điểm không bán rượu, bia theo quy định của pháp luật;

  • Mở mới điểm bán rượu, bia để tiêu dùng tại chỗ trong bán kính 100 m tính từ khuôn viên của cơ sở y tế, nhà trẻ, trường mẫu giáo, trường mầm non, cơ sở giáo dục phổ thông.

  • Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi bán rượu, bia theo hình thức thương mại điện tử không đáp ứng một trong các điều kiện theo quy định của pháp luật.

  • Hình thức xử phạt bổ sung:

  • Tước quyền sử dụng giấy phép kinh doanh rượu, bia có thời hạn từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi quy định tại điểm b khoản 2 và khoản 3 Điều này.

Dịch vụ luật sư Apolo LawyersBán rượu bia cho trẻ chưa thành niên bị xử phạt như thế nào? 

3. Người chưa thành niên bị xử phạt như thế nào khi sử dụng rượu, bia:

Quy định tại Điều 30 Nghị định 117/2020/NĐ-CP về xử phạt hành vi vi phạm các quy định về uống rượu, bia và địa điểm không uống rượu bia như sau:

  • Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi nhưng chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia.

  • Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

  • Uống rượu, bia tại địa điểm không uống rượu, bia theo quy định của pháp luật;

  • Xúi giục, kích động, lôi kéo người khác uống rượu bia.

  • Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

  • Uống rượu, bia ngay trước, trong giờ làm việc, học tập và nghỉ giữa giờ làm việc, học tập;

  • Ép buộc người khác uống rượu bia.

Hãy liên hệ địa chỉ email: contact@apolo.com.vn hoặc Hotline - 0903.419.479 nếu Quý khách có bất kỳ khó khăn, thắc mắc để được Luật sư của Công ty Luật Apolo Lawyers tư vấn, giải. Dịch vụ pháp lý của chúng tôi luôn đồng hành và mang đến cho Quý khách hàng những kết quả tốt nhất một cách nhanh chóng và uy tín nhất.

>>> Xem thêm: Vợ chồng ly hôn, tài sản thừa kế thuộc về ai

>>> Xem thêm: Tư vấn thanh toán và phân chia di sản thừa kế đúng luật

APOLO LAWYERS

Dịch Vụ Giải Quyết Tranh Chấp Đất Đai

https://luatsutructuyen.vn/dich-vu-phap-ly-chi-tiet/dich-vu-luat-su-tu-van-ly-hon-nhanh-174.html

Tư vấn pháp luật trực tuyến

Thủ tục xin cấp giấy phép lao động

Dịch vụ Luật sư nhà đất tại Thành phố Hồ Chí Minh

Đăng ký nhận tin
Đăng ký nhận bản tin ngay hôm nay để nhận được những thông tin mới nhất từ CÔNG TY LUẬT APOLO LAWYERS
icon_email
phone-icon