Call us: (028) 66.701.709 | Hotline: 0903.419.479

Ngôn ngữ

englishEnglish / VietnamTiếng Việt

Người thân qua đời bao lâu mới được chia thừa kế?

Khi một người qua đời đều có quyền được để lại tài sản của mình cho người khác, tuy nhiên nhiều người vẫn cho rằng phải chờ đợi một khoản thời gian nhất định sau khi người thân qua đời mới được phân chia tài sản hoặc một số người được nhận tài sản không biết khi nào mình mới được chia thừa kế? Vậy người thân qua đời bao lâu mới được chia thừa kế? Thông qua bài viết dưới đây, Công ty Luật Apolo Lawyers sẽ trả lời cho các câu trên nhằm đưa những thông tin đến Quý khách hàng nội dung chính xác, trả lời những thắc mắc của khách hàng. Nếu cần hỗ trợ Quý khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số Hotline: 0903.419.479.

1.Người thân qua đời bao lâu mới được chia thừa kế?

Theo Điều 611 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: Thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết. Trường hợp Tòa án tuyên bố một người là đã chết thì thời điểm mở thừa kế là ngày được xác định tại khoản 2 Điều 71 của Bộ luật này”.

Theo điều 614 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: “Kể từ thời điểm mở thừa kế, những người thừa kế có các quyền, nghĩa vụ tài sản do người chết để lại.”

Như vậy, có thể hiểu sau khi người để lại tài sản chết thì những người thừa kế được quyền chia tài sản thừa kế.

Tuy nhiên, căn cứ theo điều 661 Bộ luật Dân sự 2015, các trường hợp sau sẽ hạn chế phân chia di sản thừa kế như sau:

+ Trường hợp theo ý chí của người lập di chúc hoặc theo thỏa thuận của tất cả những người thừa kế, di sản chỉ được phân chia sau một thời hạn nhất định thì chỉ khi đã hết thời hạn đó di sản mới được đem chia.

Ví dụ: Trong di chúc, người lập di chúc yêu cầu “sau khi chết 05 năm, những người được hưởng tài sản theo di chúc mới được quyền chia tài sản thừa kế” thì trong thời hạn 05 năm kể từ ngày người kể lại di sản chết thì không được phân chia tài sản thừa kế hoặc tất cả người được hưởng thừa kế thỏa thuận “trong vòng 5 năm kể từ ngày người để lại di sản chế không được phân chia tài sản thừa kế (dù người lập di chúc không yêu cầu)” thì vẫn được thực hiện theo thỏa thuận này

+ Trường hợp yêu cầu chia di sản thừa kế mà việc chia di sản ảnh hưởng nghiêm trọng đến đời sống của bên vợ hoặc chồng còn sống và gia đình thì bên còn sống có quyền yêu cầu Tòa án xác định phần di sản mà những người thừa kế được hưởng nhưng chưa cho chia di sản trong một thời hạn nhất định. Thời hạn này không quá 03 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn 03 năm mà bên còn sống chứng minh được việc chia di sản vẫn ảnh hưởng nghiêm trọng đến đời sống của gia đình họ thì có quyền yêu cầu Tòa án gia hạn một lần nhưng không quá 03 năm.

Ví dụ: Chị A và anh B kết hôn và mua được căn nhà. Sau khi đi làm anh B mất do tai nạn lao động và không để lại di chúc. Bố mẹ anh B yêu cầu chia di sản theo đúng quy định pháp luật cho bố mẹ anh B. Chị A không có chỗ ở nào khác và cũng không có điều kiện để tạo lập chỗ ở khác. Ngôi nhà này không thể chia bằng hiện vật. trong trường hợp này việc chia di sản thừa kế là ngôi nhà này sẽ ảnh hưởng nghiêm trọng đến đời sống của chị A và con. Do do chị A có quyền yêu cầu Tòa án tạm thời chưa chia di sản thừa kế trong một khoảng thời gian nhất định.

Dịch vụ luật sư Apolo Lawyers

Người thân qua đời bao lâu mới được chia thừa kế? 

2.Quy định của pháp luật về thừa kế

Tại Điều 609 Bộ luât Dân sự 2015 có quy định về mọi cá nhân đều có quyền:

+ Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình;

+ Để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật; hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật.

+ Người thừa kế không là cá nhân có quyền hưởng di sản theo di chúc.

Căn cứ tại điều 610 Bộ luật Dân sự 2015 quy định thừa kế được chia làm hai hình thức như sau:

+ Thừa kế theo di chúc: Là những người được chỉ định trong di chúc sẽ được thừa hưởng tài sản của gười để lại di sản. Đồng thời tại Điều 644 Bộ luật Dân sự 2015 quy định những đối tượng sẽ được hưởng thừa kế mà không phụ thuộc vào nội dung di chúc vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó: Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng; Con thành niên mà không có khả năng lao động.

+ Thừa kế theo pháp luật: là thừa kế theo hàng thừa kế, các điều kiện và trình tự thừa kế do pháp luật quy định. Tại Điều 650 Bộ luật Dân sự 2015 quy định những trường hợp được thừa kế theo quy định pháp luật gồm: Không có di chúc; Di chúc không hợp pháp; Những người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; cơ quan, tổ chức được hưởng thừa kế theo di chúc không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế; Những người được chỉ định làm người thừa kế theo di chúc mà không có quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Dịch vụ luật sư Apolo Lawyers

Người thân qua đời bao lâu mới được chia thừa kế? 

3. Dịch vụ tư vấn pháp luật về thừa kế

Với kinh nghiệm, được đào tạo bài bản về chuyên môn Luật sư sẽ căn cứ vào tình hình cụ thể của bạn để đưa ra lời khuyên hợp lý cho Khách hàng. Công ty Luật Apolo Lawyers cung cấp một số hoạt động pháp lý có liên quan như sau Tư vấn, soạn thảo:

+ Tư vấn các quy định chung của pháp luật về thừa kế;

+ Tư vấn về các hình thức đảm bảo hiệu lực của di chúc;

+ Tư vấn luật về quyền thừa kế không phụ thuộc di chúc, chia tài sản thừa kế không phụ thuộc di chúc;

+ Tư vấn về hàng thừa kế theo luật;

+ Tư vấn về thời điểm mở thừa kế theo luật;

+ Thủ tục làm di chúc (thủ tục lập di chúc) đối với tài sản là đồng sở hữu, tài sản chung vợ chồng;

+ Cách thức chia thừa kế, hàng thừa kế, phân chia di sản thừa kế theo pháp luật, theo di chúc;

+ Tư vấn luật về quyền thừa kế theo pháp luật, theo di chúc;

+ Tư vấn xác định giá trị pháp lý của di chúc;

+ Tính hợp pháp của tài sản thừa kế (di sản thừa kế) trong nội dung di chúc;

+ Cách thức phân chia tài sản thừa kế theo di chúc;

Hãy liên hệ địa chỉ email: contact@apolo.com.vn hoặc Hotline - 0903.419.479 nếu Quý khách có bất kỳ khó khăn, thắc mắc để được Luật sư của Công ty Luật Apolo Lawyers tư vấn, giải đáp mọi thắc mắc. Dịch vụ Luật sư tư vấn về thừa kế của chúng tôi luôn đồng hành và mang đến những kết quả tốt nhất một cách nhanh chóng và uy tín nhất.

>>> Xem thêm: Quy định về thời điểm và địa điểm mở thừa kế

>>> Xem thêm:Chồng chết vợ có được hưởng thừa kế của bố mẹ chồng không?

APOLO LAWYERS

Dịch Vụ Giải Quyết Tranh Chấp Đất Đai

Dịch Vụ Đăng Ký Nhãn Hiệu Hàng Hóa

Dịch Vụ Tham Gia Giải Quyết Tranh Chấp Tại Tòa Án

Dịch vụ đăng ký bảo hộ nhãn hiệu hàng hóa

https://luatsutructuyen.vn/dich-vu-phap-ly-chi-tiet/dich-vu-luat-su-tu-van-ly-hon-nhanh-174.html

Đăng ký nhận tin
Đăng ký nhận bản tin ngay hôm nay để nhận được những thông tin mới nhất từ CÔNG TY LUẬT APOLO LAWYERS
icon_email
phone-icon