Call us: (028) 66.701.709 | Hotline: 0903.419.479

Ngôn ngữ

englishEnglish / VietnamTiếng Việt

Đã từ chối nhận di sản thừa kế thì có được thay đổi quyết định hay không?

Hiện nay, việc phân chia tài sản thừa kế do ba, mẹ, ông, bà,…,để lại và đây cũng là vấn đề dễ phát sinh mâu thuẫn, tranh chấp. Tuy nhiên, nhiều trường hợp khi đã từ chối nhận di sản thừa kế ban đầu nhưng vì một vài lý do nào đó mà họ thay đổi quyết định. Vậy một khi từ chối nhận di sản thừa kế thì có được quyền thay đổi hay không? Pháp luật có quy định về trường hợp này không? Bài viết dưới đây của Công ty Luật Apolo Lawyers sẽ giải đáp thắc mắc cho quý khách hàng.

1. Di sản thừa kế là gì?

Được quy định tại Điều 612 Bộ Luật Dân sự 2015 như sau: “Di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác.”

Như vậy, theo quy định trên thì di sản là toàn bộ tài sản thuộc quyền sở hữu của cá nhân mà họ để lại sau khi chết bao gồm: vật, tiền, giấy tờ định giá được bằng tiền, quyền tài sản…Việc xác định di sản thừa kế mà người chết để lại căn cứ vào giấy tờ, tài liệu chứng minh quyền sở hữu hoặc sử dụng hợp pháp đối với tài sản đó.

Dịch vụ luật sư Apolo Lawyers

Đã từ chối nhận di sản thừa kế thì có được thay đổi quyết định hay không?

2. Pháp luật có quy định như thế nào về việc từ chối nhận di sản thừa kế?

Căn cứ Điều 620 Bộ Luật Dân sự 2015 quy định về từ chối nhận di sản như sau:

Điều 620. Từ chối nhận di sản

1. Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.

2. Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản và gửi đến người quản lý di sản, những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản để biết.

3. Việc từ chối nhận di sản phải được thể hiện trước thời điểm phân chia di sản.”

Theo đó, người thừa kế có quyền từ chối nhận phần di sản thuộc về mình theo di chúc hoặc theo pháp luật.

Tuy nhiên, dù có quyền từ chối nhận di sản nhưng việc từ chối này phải không nằm trốn tránh thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác. Bởi, những người hưởng thừa kế phải có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Do đó, cá nhân sẽ không được từ chối nhận di sản thừa kế mà người khác để lại nếu việc từ chối này nhằm trốn tránh không thực hiện một số nghĩa vụ tài sản như trả nợ, bồi thường thiệt hại, nộp thuế… của người chết.

>>> Xem thêm: Thừa kế tài sản theo di chúc

>>> Xem thêm: Nhiều di chúc được để lại thì di chúc nào có hiệu lực pháp luật?

3. Văn bản từ chối nhận di sản thừa kế có giá trị pháp lý khi nào?

- Theo quy định tại Điều 59 Luật Công chứng 2014 quy định về công chứng văn bản từ chối nhận di sản thừa kế như sau: "Người thừa kế có thể yêu cầu công chứng văn bản từ chối nhận di sản thừa kế. Khi yêu cầu công chứng văn bản từ chối nhận di sản, người yêu cầu công chứng phải xuất trình bản sao di chúc trong trường hợp thừa kế theo di chúc hoặc giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người yêu cầu công chứng theo pháp luật về thừa kế; giấy chứng tử hoặc giấy tờ khác chứng minh người để lại di sản đã chết."

- Như vậy, văn bản từ chối nhận di sản thừa kế không bắt buộc phải công chứng nhưng có thể công chứng theo yêu cầu của người nhận di sản thừa kế.

- Bên cạnh đó, Điều 620 Bộ luật Dân sự 2015 cũng có quy định:

  • Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản và gửi đến người quản lý di sản, những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản để biết.

  • Việc từ chối nhận di sản phải được thể hiện trước thời điểm phân chia di sản.

* Căn cứ các quy định trên thì văn bản từ chối nhận di sản thừa kế sẽ có giá trị pháp luật khi:

  • Văn bản từ chối nhận di sản thừa kế đã được công chứng; hoặc

  • Văn bản từ chối nhận di sản thừa kế đã được lập thành văn bản và gửi đến người quản lý di sản, những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản để biết.

Dịch vụ luật sư Apolo Lawyers

Đã từ chối nhận di sản thừa kế thì có được thay đổi quyết định hay không?

4. Đã từ chối nhận di sản thừa kế, muốn thay đổi có được không?

Hiện nay, pháp luật không quy định trường hợp người thừa kế được thay đổi ý chí sau khi đã làm thủ tục từ chối nhận di sản.

Như vậy, nếu văn bản từ chối nhận di sản thừa kế đã có giá trị pháp lý thì không thể thay đổi được.

Tuy nhiên, người đã từ chối nhận di sản vẫn có thể nhận lại di sản trong các trường hợp sau đây:

  • Có sự thoả thuận của các đồng thừa kế về việc thay đổi di sản; hoặc:

  • Có căn cứ về việc từ chối nhận di sản thừa kế của người thừa kế do bị lừa dối, ép buộc, đe dọa.

Nếu bạn cảm thấy bị lạc hướng hoặc cần sự hỗ trợ, hãy liên hệ với Công ty luật Apolo Lawyers. Chúng tôi có thể hướng dẫn bạn về thủ tục pháp lý một cách đúng đắn.

Hãy liên hệ địa chỉ email: contact@apolo.com.vn hoặc Hotline - 0903.419.479 nếu Quý khách có bất kỳ khó khăn, thắc mắc để được Luật sư của Công ty Luật Apolo Lawyers tư vấn, giải đáp. Dịch vụ pháp lý của chúng tôi luôn đồng hành và mang đến cho Quý khách hàng những kết quả tốt nhất một cách nhanh chóng và uy tín nhất.

 

APOLO LAWYERS

Dịch vụ luật sư bào chữa hình sự

Dịch vụ đăng ký bảo hộ nhãn hiệu hàng hóa

https://luatsutructuyen.vn/dich-vu-phap-ly-chi-tiet/dich-vu-luat-su-tu-van-ly-hon-nhanh-174.html

Tư vấn ly hôn trọn gói tại Thành phố Hồ Chí Minh

Dịch Vụ Tư Vấn Ly Hôn

Đăng ký nhận tin
Đăng ký nhận bản tin ngay hôm nay để nhận được những thông tin mới nhất từ CÔNG TY LUẬT APOLO LAWYERS
icon_email
phone-icon