Có được chuyển nhượng tên miền khi đang tranh chấp không

Theo khoản 1 Điều 4 Thông tư 16/2016/TT-BTTTT, việc chuyển nhượng quyền sử dụng tên miền .vn không thông qua đấu giá phải đáp ứng các điều kiện sau:

- Hồ sơ chuyển nhượng tên miền đáp ứng quy định về biểu mẫu tại khoản 1 Điều 3 Thông tư 16/2016/TT-BTTTT;

- Tên miền chuyển nhượng không thuộc trường hợp không được phép chuyển nhượng theo quy định tại khoản 1 Điều 33 Quyết định số 38/2014/QĐ-TTg. Theo đó, tên miền đang xử lý vi phạm, đang trong quá trình giải quyết tranh chấp hoặc tên miền Internet đang bị tạm ngừng sử dụng thì không được phép chuyển nhượng;

- Bên nhận chuyển nhượng thuộc đối tượng được đăng ký, sử dụng tên miền chuyển nhượng theo quy định tại Khoản 3 Điều 5 Thông tư số 24/2015/TT-BTTTT.

Như vậy, theo quy định này, nếu tên miền đang trong quá trình tranh chấp, thì không thể chuyển nhượng được.

Trên đây là những nội dung cần thiết mà Apolo Lawyers cho rằng Quý độc giả cần nắm vững liên quan đến việc chuyển nhượng quyền sử dụng tên miền. Trường hợp Quý độc giả cần sự hỗ trợ của Apolo Lawyers, vui lòng liên hệ với chúng tôi theo thông tin dưới đây:

Công ty Luật Apolo Lawyers

Địa chỉ: Tầng 10, Tòa nhà PaxSky, 51 Nguyễn Cư Trinh, Q.1, TP. Hồ Chí Minh

Tel: (028) 66.701.709 / (028) 35.059.349

Hotline 1: 0903.600.347 / Hotline 2: 0908.043.086

Email: contact@apolo.com.vn

Website: www.luatsutructuyen.vn

Nguồn ảnh: Internet

Thủy Lê